Xe điện có cần bằng lái không?

Bạn đang có ý định mua chiếc xe máy điện nhưng đang thắc mắc xe điện có cần bằng lái không? Để giải đáp thắc mắc này hãy tham khảo chi tiết ngay sau đây nhé.

Đi xe máy điện có cần bằng lái không?

Để xác định xe máy điện có cần bằng lái không? Bạn cần biết rõ thông số kỹ thuật của xe điện bạn đang sử dụng. Luật hiện hành cũng đã quy định rõ về xe máy điện cũng như bằng lái cần có dành cho phương tiện này.

Căn cứ điểm d, khoản 1 tại Điều 3 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định: “Xe máy điện là xe gắn máy được dẫn động bằng động cơ điện có công suất lớn nhất không lớn hơn 4kW, có vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h.”

Theo quy định Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về tuổi, sức khỏe của người lái xe:

  • “Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3.”
  • “Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi…”

Tại Điều 59 luật Giao thông đường bộ 2008 có quy định về giấy phép lái xe như sau:

“Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50cm3 đến dưới 175cm3”.

Xe điện có cần bằng lái không? Tùy vào từng trường hợp, cụ thể như sau:

Trường hợp lái xe điện cần không bằng lái Trường hợp lái xe điện cần bằng lái A1
  • Xe máy điện có công suất không lớn hơn 4kW, và có vận tốc không lớn hơn 50km/h.
  • Xe có công suất xe từ 4kW trở lên

Như vậy, trong trường hợp này các em học sinh cấp 2 sẽ không được sử dụng xe máy điện để tham gia lưu thông, bằng lái sẽ phụ thuộc vào vận tốc cũng như công suất tối đa của xe

Học sinh cấp 2 chạy xe máy điện bị phạt bao nhiêu?

Như đã đề cập, người từ đủ 16 tuổi trở lên được sử dụng xe máy điện có công suất dưới 4kW mà không cần bằng lái. Vậy, đối với người dưới 16 tuổi, mức phạt sẽ được áp dụng như sau:

  • Theo khoản 3, điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012: Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi không bị áp dụng hình thức phạt tiền.
  • Theo khoản 1, điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định: Phạt cảnh cáo đối với người trong độ tuổi từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi khi sử dụng các loại xe gắn máy, xe máy điện hoặc các loại xe tương tự như xe mô tô.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Xem thêm

Hồ sơ thủ tục đổi bằng lái xe FD cần những gì? Đổi ở đâu? Bao nhiêu tiền? Mất bao lâu?

Hướng dẫn đổi bằng lái xe hạng FD hết hạn. Đổi sang thẻ nhựa. Đổi Online. Đổi cũ sang mới. Đổi bằng lái xe cho người nước ngoài.

Gọi hoặc Chat để nhận lịch khai giảng Tháng /

  • Gửi lịch học cập nhật mới nhất tại TP. HCM chi tiết từng quận, huyện
  • Chọn lịch học linh động, tối ưu và phù hợp với thời gian, địa điểm của từng học viên
  • Tư vấn thời gian thuê xe tập lái tối ưu để tiết kiệm chi phí học
  • Báo giá chi tiết từ lúc học, thi đến lúc nhận bằng, chi phí trọn gói không phát sinh
  • Đảm bảo học thực hành lái xe 1 kèm 1 (1 giáo viên kèm 1 học viên)